หากเว็บไหนต้องการทำเว็บหลายภาษาสมัยนี้ก็ไม่ยากแล้วครับ ยิ่งเป็น WordPress ยิ่งง่ายเลยครับ แต่ว่าการทำเว็บหลายภาษามีแนวทางอยู่ 2 ทางหลัก ๆ ดังนี้ครับ
อยากทำเว็บหลายภาษาเดี๋ยวนี้เป็นเรื่องง่าย ๆ แล้ว แต่ต้องเข้าใจหลักการก่อน
ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจว่าการทำเว็บหลายภาษา เว็บไม่ได้แปลภาษาได้ด้วยตัวเองนะครับ ยังไม่มีโปรแกรมแปลภาษาด้วยตัวเองที่ฉลาดและดีที่สุดเท่ามนุษย์ครับ เราต่างหากที่เป็นคนบอกว่าให้แปลข้อความ รุปภาพต่าง ๆ อย่างไร
แนวคิดการทำเว็บหลายภาษานั้นมีดังนี้ครับ
- แนวคิดแรก คือ ทำอยู่ในเว็บเดียวกันเลย คือ มีข้อมูลสองชุด แล้วใช้ปลั๊กอินแปลภาษาเอา ดังนั้นเว็บแบบนี้ข้อดีคือ เวลากดเปลี่ยนภาษาจะเปลี่ยนไปเป็นอีกหน้าทันทีตรงกันเป๊ะทุกประการ เช่นหน้าติดต่อเรา ก็จะเป็น contact us
ปุ่มเปลี่ยนภาษา - แนวคิดที่สอง คือ ทำข้อมูลแยกกันคนละเว็บครับ แต่จะมีข้อเสียคือเวลาเปลี่ยนภาษาจะต้องมาที่หน้าแรกของเว็บแต่ละตัวก่อน ไม่ได้เปลี่ยนหน้าตรง ๆ ครับ และเวลาเปลี่ยนภาษาก็ทำลิงค์เป็นรุปหรือข้อความเป็นอีกภาษาครับ เช่น ทำเว็บภาษาไทยที่ www.mywebsite.com/thai และเว็บภาษาอังกฤษที่ www.mywebsite.com/eng
![เว็บภาษาไทย](https://blog.webwithwp.com/wp-content/uploads/2017/02/Screen-Shot-2560-02-20-at-11.43.01-1024x588.png)
![เว็บภาษาอังกฤษ](https://blog.webwithwp.com/wp-content/uploads/2017/02/Screen-Shot-2560-02-20-at-11.42.47-1024x629.png)
ส่วนวิธีการทำเว็บสองภาษา หรือเว็บหลายภาษานั้นจะเริ่มดังนี้ครับ
- เตรียมข้อมูล และรุปทั้งตามจำนวนภาษาที่ต้องการทำ ถ้าเป็นรุปและข้อมูลเหมือนกัน ต่างกันแค่ภาษาก็ไม่เป็นไรครับ
- จัดทำ sitemap แยกทั้งสองภาษา
- ติดตั้งปลั๊กอินที่ชื่อว่า Polylang
ถ้ามีร้านค้าออนไลน์ด้วยให้ใช้ ปลั๊กอินที่ชื่อว่า Hyyan WooCommerce Polylang Integration - หลังจากติดตั้งทั้งหมดแล้ว ก็ตั้งค่าปลั๊กอิน Polylang
- สร้างเนื้อหาแต่ละภาษา
- แยกหมวดหมู่แต่ละภาษา
- รุปภาพถึงจะเป็นรุปเดียวกันก็ต้องทำให้ใช้งานได้กับแต่ละภาษา
- ทำเมนูแต่ละภาษา และเพิ่มปุ่มสลับภาษาด้วยครับ
รายละเอียดการทำเว็บสองภาษามีประมาณเท่านี้ครับ ถ้าติดขัดสงสัยการทำอย่างไรลองดูวีดีโอข้างล่างนี้ก่อนได้ครับ